Amarushanwa mpuzamahanga

1. Igikombe cy’irushanwa ry’amakipe yo muri Afurika yo

     hagati.(CAF)

Iki gikombe cy’rushanwa ry’ibihugu bya Afurika yo hagati” cyakiniwe kuva mu mwaka w’ 1992 kugeza mu w’i 2003.

Dore uko amakipe y’u Rwanda yagiye yitwara muri iryo rushanwa.

1992-1993

Tour préliminaire :  Insurance FC – Rayon Sports (RW) 2-1 / 1-1

1993-1994

1er tour : AS Bantous – Mukura Victory (RW) 0-0 / 2-1

1996

1er tour : Kiyovu Sport (RW) – Patronage 4-2 / 4-0

1997

1er tour : Kampala city – Rwanda FC (RW)  3-0 / 1-2

1998

Tour préliminaire :  APR (RW) – Asnara 3-0 / 0-0

1er tour : APR (RW) – Al Hilal one 0-1 / 1-2

1999

1er tour : Canon de Yaoundé – APR(RW) 2-0 / 0-0

2000

1er tour : Awassa Kenema – Mukura Victory (RW) 2-0 / 0-1

2001

1er tour : Katsina United – Simba FC (RW), Simba yahawe Forfait (Gutsindwa udahari)

2002

1er tour : AS Aviação – Rayon Sport (RW) 1-0 / 0-1 (penaliti 5 kuri 6 za Rayon sport)

2e tour : Rayon Sports  (RW) – Satellite FC 2-3 / 4-2

1/4 de finale : Satellite FC – Rayon Sport (RW) 2-0 / 2-1

2003

1er tour : Khartoum – Kiyovu sport (RW) 1-1 / 0-2

2er tour : Kiyovu sport (RW) – Black Rhinos 1-0 / 0-2

2. Igikombe cy’irushanwa ry’Afurika ry’amakipe yatwaye

     ibikombe byinshi iwayo (CAVC).

Iri rushanwa ry’igikombe cy’amakipe y’ibihugu bya Afurika byatwaye ibikombe byinshi iwayo, ryakiniwe kuva mu mwaka w’i 1975 kugeza mu w’i 2003.

Dore uko amakipe y’u Rwanda yagiye yitwara muri iryo rushanwa.

1981-1982

1er tour : Mukura Victory Sports (RW) – Pan African 0-4 / 4-0

1984

Tour préliminaire : Panthères Noires (RW) – Inter Star 0-0 / 1-1

1er tour : Panthères Noires (RW) – Scarlets FC 0-3 / 1-3

1986

Tour préliminaire : Mbabane H – Kiyovu Sport (RW) 4-2 / 1-2

1987

1er tour : Mukura Victory (RW) – Tersana Club 1-1 / 0-5

1988

Tour préliminaire : Mukura Victory (RW) – Highlanders 5-1 / 0-3

1er tour : Mukura Victory (RW) – Gor Mahia 0-1 / 0-1

1989

1e tour : Etincelles (RW) – Vital’O 1-0 / 1-1

2e tour : Etincelles (RW) – FC Kalamu 0-0 / 0-1

1990

1er tour : Rayon Sports (RW) – Diables Noirs 1-0 / 0-3

1993

Tour préliminaire : Pamba SC – Mukura Victory (RW) 0-1 / 2-1

1994

1er tour :  Al Hilal Omdurman – Rayon Sports (RW) 1-0 / 1-4

2ème tour: Al Hilal Omdurman – Rayon Sports (RW),  Rayon sport yahawe forfait (gutsindwa idakinnye)

1996

Tour préliminaire : Rayon Sports (RW) – Ethiopia Insur 3-1 / 1-3 (hatewe penaliti hinjira 5 za Rayon sport kuri 4)

1er tour : Mekawleen Club – Rayon Sport (RW) 2-1 / 0-0

1997

Tour préliminaire : Kiyovu Sport (RW) – Bata Bullel 0-1 / 2-1

1998

Tour préliminaire : Rwanda FC (RW) – Saint Louis 6-1 / 1-0

1er tour : Rwanda FC (RW) – Nkana LedD 0-1 / 1-4

2000

Tour préliminaire :  Réal Olympique Bangui – Rayon Sports (RW) 1-1 / (Icyo gihe Réal Olympique Bangui yahise yivana mw’irushanwa)

1er tour : Rayon Sports (RW) – US Bitam 2-0 / 1-2

2e tour : FAR Rabat – Rayon Sports (RW) 1-0 / 1-2

2001

Tour préliminaire : Mukura Victory (RW)- Atlético Bujumbura 1-0 / 0-3

2002

1e tour : Les Citadins (RW) – Stade Centrafricain 4-0 / 2-3

2e tour : Les Citadins (RW) – Fovu de Baham 1-3 / 0-1

2003

1e tour : APR (RW) – US Kenya 1-2 / 8-0

2e tour : APR (RW) – Etoile du Congo 3-0 / 2-1

1/4 de finale : APR (RW) – Asante Kotoko 1-2 /1-0

½ de finale : APR(RW) – Julis Berger 0-3 /2-0

3. Igikombe cy’irushanwa ry’Afurika ryitwa “Confédération”.

Mu mwaka w’i 2004 ariya marushanwa navuze hejuru : “ igikombe cy’amakipe yo muri Afurika yo hagati, n’igikombe cy’Afurika cy’amakipe yatsindiye ibikombe byinshi iwabo” yashyizwe hamwe maze ahindura izina byitwa “irushanwa ry’igikombe cya Confédération.

Dore uko amakipe yo mu Rwanda yitwaye muri iryo rushanwa:

2004

Tour préliminaire :  Kiyovu sport (RW) – USM Libreville 0-1 / 1-2

2005

Tour préliminaire : Green Buffaloes – APR (RW) 1-0 / 1-3

1er tour : Kampala city – APR (RW) 0-0 / 0-1

2ème tour : APR (RW) – Ismaily Se APR yahawe forfait (gutsindwa idakinnye)

2006

Tour préliminaire : Rayon Sports (RW)- Awassa Kenema 1-0 / 1-0

1er tour : Rayon Sports (RW) – Al Ittihad Alexandrie 1-0 / 0-3

2007

Tour préliminaire : Prince Louis – Atraco FC (RW) 0-0 / 0-3

1er tour : Défence FC – Atraco FC (RW) 1-0 / 0-2

2ème tour : Atraco FC (RW) – EGS Gafa 2-2 / 1-1

2008

Tour préliminaire : Harrar Beer – Rayon Sport (RW) 2-0 / 0-2 (byabaye ngombwa ko batera penaliti, maze Rayon sport yinjiza 5 kuri 4 za Harrar Beer)

1er tour : Al Merreikh OM – Rayon Sport (RW) 3-0 / 0-0

2009

Tour préliminaire : Gor Mahia – APR (RW) 0-5 /0-1

1er tour : APR (RW) – Haras 0-0 / 0-2

2010

Tour préliminaire :  Atraco FC (RW) – Amal Atbaral 2-0 / 0-2 (byabaye ngombwa ko batera penaliti, maze Atraco FC yinjiza 10 kuri 11 za Amal Atbaral)

2011

Tour préliminaire :  AC Léopards Delisie – Etincelles (RW) 1-1 / 2-0

2012

Tour préliminaire :  Kiyovu sport (RW) – Simba sport 1-1 / 1-2

4. Igikombe cy’irushanwa ry’Afurika ry’amakipe yegukanye

     igikombe cya shampiyona iwayo (CACC).

1982

Tour préliminaire : Vital’O – Rayon Sports (RW) 3-1 / 0-1

1984

Tour préliminaire : Kiyovu sport (RW) – Admare Tiger  Admare Tiger yahawe forfait (gutsindwa idakinnye)

1er tour : Kiyovu sport (RW) – Sanga Balende 1-2 / 1-4

1986

Tour préliminaire :  Panthères noires (RW) – Wagadi 3-0 / 2-1

1er tour : Zamalek – Panthères noires (RW) 5-1 / 1-1

1987

Tour préliminaire :  Mogadiscio – Panthères noires (RW) 1-0 / 0-2

1er tour : Al-Ahly – Panthères noires (RW) 4-0 / 1-1

1988

Tour préliminaire :  Panthères noires (RW) – Wagad 2-2 / 0-1

1989

Tour préliminaire : AS Vita Club – Mukungwa (RW) 4-0 / 2-1

1990

Tour préliminaire :  Malindi – Mukungwa (RW) 0-0 / 1-2

1er tour : Al Hilal Omdurman – Mukungwa (RW) 4-0 / 2-0

1993

Tour préliminaire : Kiyovu Sport (RW) – Bata Bullets, icyo gihe Bata Bullets yahawe forfait (gutsindwa idakinnye)

1er tour : Kiyovu Sport (RW) – Kaizer Chiefs (RSA) 0-4

1994

Tour préliminaire : Mebrat Hail – Kiyovu Sport (RW) 3-2 / 2-2

1996

Tour préliminaire :  Young Africa – APR (RW) 1-0 / 0-3

1997

1er tour :  Mufulira – APR (RW) 4-1 / 1-0

1998

Tour préliminaire :  Rayon Sport (RW) – Maniema 6-0 / Maniema yahawe forfait (gutsindwa idakinnye)

1er tour : Rayon Sport (RW) – Young Africa 2-2 / 1-1 (byabaye ngombwa ko batera penaliti Young Africa, aba ariyo itsinda)

1999

Tour préliminaire : Red Sea FC – Rayon Sport (RW) 1-1 / 0-2

1er tour : Rayon Sport (RW) – AFC Léopard 2-1 / 1-0

2ème tour : Al Ahly – Rayon Sport (RW) 3-0 / 0-1

2000

Tour préliminaire : APR (RW) – Renaissance  1-1 / 1-1(byabaye ngombwa ko batera penaliti APR yinjiza 3 kuri 2 za Renaissance)

1er tour : Esperance de Tunis – APR (RW)  7-0 / APR yahawe forfait (gutsindwa idakinnye)

2001

Tour préliminaire :  Asdr Fatima – Rayon Sport (RW) 1-0 / 0-1 (byabaye ngombwa ko batera penaliti Fatima aba ariyo, itsinda uwo mukino)

2002

Tour préliminaire :  Hintsa – APR (RW) 1-0 / 0-4

1er tour : Zamalek – APR (RW) 6-0 / 0-0

2003

Tour préliminaire : Saint-Georg – Rayon Sport (RW) 1-3 / 1-0

1er tour : Esperance de Tunis – Rayon Sport (RW) 5-0 / 2-2

2004

Tour préliminaire :  APR (RW) – Anseba SC 7-1 / 4-2

1er tour : Zamalek SC – APR (RW) 3-2 / 1-4

2ème tour : APR (RW) – Africa Sport 1-0 / 0-1 (byabaye ngombwa ko batera penaliti Africa sport, yinjiza 3 kuri 1 ya APR)

2005

Tour préliminaire :  DC Motema Pembe – Rayon Sport (RW) 3-0 /0-2

2006

Tour préliminaire :  APR (RW) – AS Aviacao 3-2 / 1-0

1er tour : APR (RW) – Far de Rabat 2-1 / 0-1 (byabaye ngombwa ko batera penaliti Far Rabat aba ariyo itsinda uwo mukino)

2007

Tour préliminaire :  FC Saint Eloi Lupopo – APR (RW) 1-2 / 0-2

1er tour : APR (RW) – Moranalha 2-0 / 0-2 (byabaye ngombwa ko batera penaliti Moranalha aba ariyo itsinda uwo mukino)

2008

Tour préliminaire :  APR (RW) – Zamalek 1-2 / 0-2

2009

Tour préliminaire :  Al Merreik O – Atraco (RW) 2-1 / 0-0

2010

Tour préliminaire :  APR (RW) – Reactivo Libolo 2-2 / 1-0

1er tour : APR (RW) – TP Mazembe 1-0 / 0-2

2011

Tour préliminaire :  APR (RW) – Club Africain 2-2 / 0-4

2012

Tour préliminaire :  Tusker FC – APR (RW) 0-0 / 0-1

1er tour : APR (RW) – Etoile du Sahel 0-0 / 2-3

5. Igikombe cy’amakipe y’ibihugu “Coupe des nations CECAFA”

Icyo gikombe cyatangiye gukinirwa mu mwaka w’1973, kikaba gihuza amakipe y’ibihugu byo muri Afurika yo hagati no mu burasirazuba: (Kenya, Rwanda, Uganda, Tanzaniya, Burundi, Djibouti, Zanzibar, Etiyopiya, Sudani na Somaliya).

Dore uko amakipe y’u Rwanda yageze ku mukino wa nyuma (final) yagiye yitwara :

1999 : U Rwanda rwahagarariwe n’amakipe abiri (AmavubiA n’Amavubi B). Amavubi B niyo yegukanye icyo gikombe atsinze ikipe ya Kenya ibitego 3 kuri 1, naho Amavubi A atahana umwanya wa gatatu atsinze nyuma ya za penaliti ikipe y’Uburundi ibitego 3 kuri 2.

2001 : U Rwanda rwongeye koherezayo amakipe 2 maze Amavubi A yegukana umwanya wa gatatu atsinze Amavubi B igitego 1 kuri 0.

2002 : Amavubi yegukanye umwanya wa gatatu atsinze ikipe ya Uganda ibitego 2 kuri 1.

2003 : Amavubi yageze ku mukino wa nyuma bita final maze igikombe kiyaca mu myanya y’intoki, kuko yatsinzwe n’ikipe ya Uganda ibitego 2 kuri 0.

2005 : Amavubi yageze ku mukino wa nyuma bita final maze igikombe cyongera kuyaca mu myanya y’intoki, kuko icyo gihe yatsinzwe n’ikipe ya Etiyopiya igitego 1 kuri 0.

2006 : Amavubi yegukanye umwanya wa gatatu atsinze nyuma ya za penaliti ikipe ya Uganda ibitego 4 kuri 2.

2007 : Amavubi yageze ku mukino wa nyuma bita final maze igikombe cyongera kuyaca mu myanya y’intoki, kuko icyo gihe yatsinzwe nyuma ya za penaliti n’ikipe ya Sudani igitego 4 kuri 2.

2009 : Amavubi yageze ku mukino wa nyuma bita final maze igikombe cyongera kuyaca mu myanya y’intoki, kuko icyo gihe yatsinzwe n’ikipe ya Uganda ibitego 2 kuri 0.

2011 : Amavubi yageze ku mukino wa nyuma bita final maze igikombe cyongera kuyaca mu myanya y’intoki, kuko icyo gihe yatsinzwe nyuma yo gutera za penaliti n’ikipe ya Uganda ibitego 3 kuri 2.

6. Igikombe “CECAFA Inter-club” – “Coupe Kagamé Inter-club”

Icyo gikombe cyatangiye gukinirwa mu mwaka w’1974, kikaba gihuza amakipe yo muri Afurika yo hagati no mu burasirazuba: (Kenya, Rwanda, Uganda, Tanzaniya, Burundi, Djibouti, Zanzibar, Etiyopiya, Sudani na Somaliya) yatsindiye igikombe cya shampiyona iwayo.

Guhera mu mwaka 2002 iki gikombe cyahinduye izina maze cyitwa “Coupe KAGAME Inter-club” cyitiriwe Perezida w’u Rwanda , KAGAME Paul, kubera akayabo k’amafaranga menshi atanga mu gushyigikira iryo rushanwa.

kagamecup

Perezida Paul KAGAME (ahereza igikombe), iruhande rwe ni Issa HAYATOU Perezida w’ishyirahamwe ry’umupira w’amaguru rya Afurika mu magambo ahinnye CAF.

Dore uko amakipe y’u Rwanda yageze ku mukino wa nyuma (finale) yagiye yitwara :

  • 1996 : APR FC (Rwanda) – Simba SC (Tanzaniya) 0-1
  • 1998 : Rayon Sports (Rwanda) – Mlandenge (Zanzibar) 2-1
  • 2000 : APR FC (Rwanda) – Tusker FC (Kenya) 1-3
  • 2004 : APR FC (Rwanda) – Ulinzi Stars (Kenya) 3-1
  • 2005 : APR FC (Rwanda) – Villa FC (Uganda) 0-3
  • 2007 : APR FC (Rwanda) – Ura FC (Uganda) 2-1
  • 2009 : ATRACO FC (Rwanda) – Al Merreikh (Sudan) 1-0
  • 2010 : APR FC (Rwanda) – Saint-George (Etiyopiya) 2-0
Tanga igitekerezo na Facebook

Tanga igitekerezo